in hình lên cốc


15:23 ICT Thứ năm, 02/10/2014

in áo đồng phục

Lĩnh vực hoạt động

Văn bản pháp luật

Liên kết

trang thông tin điện tử chính phủ
Cục sở hữu trí tuệ Việt Nam
Sở kế hoặch và đầu tư thành phố Hà Nội
Sở Tài nguyên và Môi trường

Thống kê truy cập

Đang truy cậpĐang truy cập : 2


Hôm nayHôm nay : 937

Tháng hiện tạiTháng hiện tại : 2405

Tổng lượt truy cậpTổng lượt truy cập : 2116850

Trang nhất » Hỏi đáp pháp luật » Hôn nhân - Thừa kế

Quyền thăm nom con sau khi ly hôn

Thứ tư - 19/12/2012 10:53
thu-tuc-ly-hon
Quyền thăm con sau khi ly hôn. Trình tự thụ tục giải quyết tranh chấp việc thăm nom con sau ly hôn.

thủ tục ly hôn--ly hôn thuận tình


Hỏi: Vợ chồng tôi ly hôn năm 2010, Tòa án quyết định cho vợ tôi là người trực tiếp nuôi con tôi (năm nay cháu 6 tuổi). Nhưng thời gian gần đây, vợ tôi thường xuyên viện nhiều lý do khác nhau để ngăn cản việc tôi đến thăm cháu? Vậy luật sư cho tôi hỏi hành động của cô ấy đúng hay sai?
Trả lời:
Kính chào Quý khách! LUẬT BẢO VIỆT rất hân hạnh được tư vấn cho 
Quý khách. Về vấn đề Quý khách hỏi chúng tôi trả lời như sau:
    Căn cứ Điều 94 – Luật HN&GĐ Quy định về quyền thăm nom con sau khi ly hôn như sau:
Sau khi ly hôn, người không trực tiếp nuôi con có quyền thăm nom con; không ai được cản trở người đó thực hiện quyền này.
Trong trường hợp người không trực tiếp nuôi con lạm dụng việc thăm nom để cản trở hoặc gây ảnh hưởng xấu đến việc trông nom, chăm sóc, giáo dục, nuôi dưỡng con thì người trực tiếp nuôi con có quyền yêu cầu Toà án hạn chế quyền thăm nom con của người đó.”
     Do vậy, hành vi của vợ cũ của 
Quý khách là không đúng pháp luật. Quý khách có quyền kiến nghị tới cơ quan nhà nước có thẩm quyền hoặc khởi kiện để bảo vệ quyền lợi hợp pháp của mình. Tuy nhiên, Quý khách cũng cần lưu ý là không được lạm dụng quyền thăm nom làm ảnh hưởng đến sự phát triển thể chất, tinh thần, học tập bình thường của cháu. Chúc Quý khách sớm giải quyết được vấn đề của mình. Trân trọng!

LUẬT BẢO VIỆT
Hotline: 046 269 7808(VP) - 0965 151 311(LS. Dương) - 09 6666 3136 (LS. Huy)
Trụ sở chính: P.906 Toà nhà CTM 299 Cầu Giấy - Hà Nội

sang tên sổ đỏ ở hà nội--ly hôn đơn phương

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

 

thủ tục thay đổi giấy chứng nhận đầu tư công ty nước ngoài tại việt nam

Nội dung tra cứu dữ liệu

Tin tổng hợp